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TAARIFA YA MAFANIKIO YA SERIKALI YA AWAMU YA TANO KATIKA 

KIPINDI CHA MWAKA MMOJA WA KWANZA - SEKTA YA UJENZI 

 

1.0 UTANGULIZI 

 

Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano (Sekta ya Ujenzi) imeendelea 

kutekeleza majukumu yake ya ujenzi na matengenezo ya barabara, 

madaraja, vivuko, nyumba na majengo ya Serikali. Katika kipindi cha 

mwaka mmoja wa Serikali ya Awamu ya Tano ambayo iliingia madarakani 

tarehe 5 Novemba, 2015 (Novemba, 2015 – Novemba, 2016), Wizara 

imetekeleza kwa mafanikio majukumu yake. Hii ni kutokana na Serikali ya 

Awamu ya Tano kutoa fedha zilizotengwa kwenye bajeti ya Wizara hasa kwa 

miradi ya maendeleo. 

 

2.0 KAZI ZILIZOFANYIKA KUANZIA NOVEMBA, 2015 HADI NOVEMBA, 

2016 

 

2.1 MIRADI YA BARABARA 

 

Utekelezaji wa miradi ya barabara katika kipindi cha kuanzia Novemba, 

2015 hadi Novemba, 2016 ni kama ifuatavyo: 

 

a) Miradi ya Barabara na Madaraja Iliyokamilika - Kilometa 633 na 

Daraja Kubwa Moja (1) 

 

(i) Ujenzi wa miundombinu ya Mabasi Yaendayo Haraka (BRT) Awamu 
ya Kwanza katika Jiji la Dar es Salaam (km 20.9); ujenzi 
umekamilika Desemba, 2015 na miundombinu hiyo imeanza 
kutumika Mei, 2016; 

 
(ii) Ujenzi wa Daraja la Kigamboni (Daraja la Nyerere) umekamilika 

Februari, 2016 na daraja limeanza kutumika; 

 

(iii) Upanuzi wa barabara ya Morocco – Mwenge kutoka njia tatu kuwa 
njia tano (km 4.3) umekamilika Julai, 2016; 
 

(iv) Ujenzi wa Barabara ya Namtumbo – Tunduru (km 193); 

 Sehemu ya Namtumbo - Kilimansera (km 60.7) umekamilika. 

 Sehemu ya Matemanga – Tunduru (km 58.7) umekamilika. 

 

(v) Ujenzi wa Barabara ya Tunduru – Mangaka – Mtambaswala (km 
202.5)  
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 Sehemu ya Nakapanya – Tunduru (km 66.5) ujenzi umekamilika 
Septemba, 2016. 

 Sehemu ya Mangaka – Mtambaswala (km 65.5) ujenzi 

umekamilika Agosti, 2016. 
 Sehemu ya Mangaka – Nakapanya (km 70.5) umekamilika 

Septemba, 2016. 
 

(vi) Ukarabati wa Barabara ya Mkumbara – Same (km 96) ujenzi 
umekamilika; 
 

(vii) Ujenzi wa Barabara ya Lwanjilo – Chunya (km 36) ujenzi 
umekamilika; 
 

(viii) Ujenzi wa Barabara ya Mwigumbi – Maswa – Bariadi – Lamadi: 

Sehemu ya Bariadi – Lamadi (km 71.8) umekamilika; 
 

(ix) Ujenzi wa Barabara ya Nzega – Puge (km 58.8) umekamilika; 
 

(x) Ujenzi wa Barabara ya Kawawa Roundabout – Msimbazi Twiga (km 

2.7) umekamilika; 
 

(xi) Ujenzi wa Barabara ya Tabata Dampo – Kigogo (km 1.6) 
umekamilika; 
 

(xii) Ujenzi wa Barabara ya Kimara – Kilungule – External (km 3) 

umekamilika; 
 

(xiii) Ujenzi wa Barabara ya Wazo Hill – Goba – Mbezi (km 7) umekamilika 
na; 

 
(xiv) Ujenzi wa Barabara ya Tangibovu – Goba (km 9) umekamilika. 

 
b) Miradi ya Barabara na Madaraja Ambayo Imetekelezwa kwa 

Asilimia Kubwa - Kilometa 979.6 na Madaraja Makubwa Mawili (2) 

 

(i) Ujenzi wa Barabara ya Namtumbo – Tunduru (km 193); Sehemu ya 

Kilimansera – Matemanga (km 68.2); kuendeleza ujenzi ambapo 
kilometa 42.7 zimekamilika na ujenzi unaendelea; 

 
(ii) Ujenzi wa Barabara ya Dodoma – Babati (km 261); 

 Sehemu ya Dodoma – Mayamaya (km 43.65); kilometa 35.05 
zimekamilika na ujenzi unaendelea. 

 Sehemu ya Mela – Bonga (km 88.8); kilometa 44.34 
zimekamilika na ujenzi unaendelea. 

 Sehemu ya Mayamaya – Mela (km 99.35); kilometa 57.2 
zimekamilika na ujenzi unaendelea. 
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(iii) Ujenzi wa Barabara ya Magole – Turiani (km 48) ambapo ujenzi 
umekamilika kwa asilimia 69; 
 

(iv) Ujenzi wa Barabara ya Bagamoyo – Msata (km 64) ujenzi wa 
barabara umekamilika na ujenzi unaendelea kwa sehemu iliyobaki 
ya maingilio ya Daraja la Ruvu Chini; 

 

(v) Ujenzi wa Barabara ya Manyoni – Itigi – Tabora; Sehemu ya Tabora 
- Nyahua (km 85); kilometa 78.33 zimekamilika na ujenzi 
unaendelea; 
 

(vi) Ujenzi wa Barabara ya Tabora – Urambo; Sehemu ya Ndono – 
Urambo (km 51.98); kilometa 50.8 zimekamilika na ujenzi 

unaendelea; 

 
(vii) Ujenzi wa Barabara ya Sumbawanga – Kanazi (km 75); ujenzi 

umekamilika kwa asilimia 69.39; 
 

(viii) Ujenzi wa Barabara ya Usagara – Kisesa (km 17); ujenzi 

umekamilika kwa asilimia 65; 
 

(ix) Ujenzi wa Barabara ya Kyaka – Bugene – Kasulo: Sehemu ya Kyaka 
- Bugene (km 59.1); kilometa 57.0 zimekamilika na ujenzi 
unaendelea; 
 

(x) Ujenzi wa Barabara ya Kanazi – Kizi – Kibaoni (km 76.6) kilometa 
39.67 zimekamilika na ujenzi unaendelea; 

 
(xi) Ujenzi wa Barabara ya Sumbawanga – Matai – Kasanga Port (km 

110); kilometa 66.00 zimekamilika na ujenzi unaendelea; 
 

(xii) Ujenzi wa Daraja la Kilombero umekamilika kwa asilimia 75 na 
unatarajiwa kukamilika mwishoni mwa Desemba, 2016; 

 
(xiii) Ujenzi wa Barabara ya Kaliua – Kazilambwa (km 56); kilometa 42 

zimekamilika na ujenzi unaendelea na; 
 

(xiv) Ujenzi wa Barabara ya Sitalike – Mpanda (km 36.9); umekamilika 
kwa asilimia 76 na ujenzi unaendelea. 

 

c) Miradi ya Barabara Ambayo Utekelezaji wake Unaendelea – 

Kilometa 656.8, Madaraja Makubwa Mawili (2) na 

Flyover/Interchange Mbili (2) 

 

(i) Ujenzi wa njia za juu katika makutano ya TAZARA; umeanza 
Februari, 2016 na ujenzi unaendelea; 
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(ii) Ujenzi wa Barabara ya Bunda – Kisorya (km 50); ujenzi unaendelea; 

 

(iii) Ujenzi wa Barabara ya Uyovu – Bwanga (km 45); umetekelezwa kwa 
asilimia 40, ujenzi unaendelea; 
 

(iv) Ujenzi wa barabara za juu katika makutano ya Ubungo (Ubungo 

Interchange); zabuni imetangazwa tarehe 20 Januari, 2016. Kwa 
sasa uchambuzi wa zabuni kwa ajili ya kumpata mkandarasi wa 
ujenzi upo katika hatua za mwisho; 
 

(v) Ujenzi wa Daraja Jipya la Selander: Mkataba kwa ajili ya usanifu 
wa kina, maandalizi ya nyaraka za zabuni na usimamizi wa ujenzi 

wa daraja umesainiwa Julai, 2016. Kazi za usanifu zinaendelea na 

zinatarajiwa kukamilika Januari, 2017. 
 

(vi) Ujenzi wa Barabara ya Dar es Salaam – Chalinze kwa Kiwango 

cha Expressway kwa Utaratibu wa Ubia Kati ya Serikali na 

Sekta Binafsi (PPP) - km 142: Kazi ya upembuzi yakinifu 

inaendelea. Mhandisi Mshauri amewasilisha rasimu ya taarifa ya 
upembuzi yakinifu ambayo kwa sasa inapitiwa ili kutoa maoni na 
hatimaye kuandaa taarifa ya mwisho ya upembuzi yakinifu wa 
mradi ambayo itatumika kumpata mwekezaji. 

 
(vii) Ujenzi wa Daraja la Sibiti umekamilika kwa asilimia 22 na ujenzi 

unaendelea; 
 

(viii) Ujenzi wa Barabara ya Makutano – Natta – Mugumu: Sehemu ya 
Makutano – Natta (km 50) umekamilika kwa asilimia 33 na ujenzi 
unaendelea; 
 

(ix) Ujenzi wa Barabara ya KIA – Mererani (km 26); umekamilika kwa 
asilimia 21.8 na ujenzi unaendelea; 
 

(x) Ujenzi wa Barabara ya Bwanga – Biharamulo (km 67); umekamilika 
kwa asilimia 32.86 na ujenzi unaendelea; 
 

(xi) Ujenzi wa Barabara ya Tabora – Koga – Mpanda (km 356): Sehemu 
ya Tabora – Sikonge (Usesula) (km 30); ujenzi unaendelea; 
 

(xii) Ujenzi wa Barabara ya Kidahwe – Kasulu – Kibondo – Nyakanazi 
(km 268); 

 

 Sehemu ya Kidahwe – Kasulu (km 50); ujenzi unaendelea. 

 Sehemu ya Kibondo – Nyakanazi (km 50); ujenzi unaendelea. 
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(xiii) Ujenzi wa Barabara ya Arusha – Holili: Sehemu ya Sakina – Tengeru 
(km 14.1) na Arusha Bypass (km 42.4); umetekelezwa kwa asilimia 
32.4. 

 
(xiv) Ujenzi wa Barabara ya Mwigumbi – Maswa – Bariadi – Lamadi: 

Sehemu ya Mwigumbi – Maswa (km 50.3) unaendelea; 
 

(xv) Ujenzi wa Barabara ya Kikusya – Ipinda – Matema; Sehemu ya 
Tenende – Matema (km 34.6) unaendelea; 
 

(xvi) Ujenzi wa Barabara ya Kimara Baruti – Msewe – Changanyikeni (km 
2.6) unaendelea na; 
 

(xvii) Upanuzi wa barabara ya Mwanza Mjini - Uwanja wa Ndege (km 2.8) 

pamoja na ujenzi wa Daraja la Waenda kwa Miguu la Furahisha 
umekamilika kwa asilimia 57. 

 
d) Miradi ya Barabara na Madaraja Ambayo Mikataba ya Ujenzi 

Imesainiwa/Inatarajiwa Kusainiwa - Kilometa 162.2 na Daraja 

Kubwa Moja (1) 

 

(i) Ujenzi wa barabara ya Sanya Juu – Kamwanga (km 75), Sehemu ya 
Sanya Juu – Alerai (km 32.2); 

 

(ii) Ujenzi wa barabara ya Mpanda – Usimbili (km 30), mkataba 

umesainiwa Julai, 2016; 
 

(iii) Ujenzi wa barabara ya Itoni – Ludewa (Sehemu ya Mawengi – Lusitu 
km 50), mkataba umesainiwa Agosti, 2016; 

 
(iv) Ujenzi wa barabara ya Mtwara – Newala – Masasi (Sehemu ya 

Mtwara – Mnivata km 50); 
 

(v) Ujenzi wa Daraja la Ruhuhu;  
 

e) Miradi ya Barabara na Madaraja Ambayo Zabuni 

Zimetangazwa/Zinatarajiwa Kutangazwa - Kilometa 925.6, 

Madaraja Makubwa Matatu (3) na Flyovers Mbili (2) 

 

(i) Ujenzi kwa kiwango cha lami wa barabara ya Chunya - Makongolosi 
(km 43); 
 

(ii) Ujenzi wa Miundombinu ya Mabasi Yaendayo Haraka Awamu ya Pili 
(BRT Phase II) ambayo itahusisha ujenzi wa barabara za Kilwa, 
Chang’ombe na sehemu ya barabara ya Kawawa zenye jumla ya 
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kilometa 20.3. Awamu hii ambayo itagharamiwa na Benki ya 
Maendeleo ya Afrika itahusisha pia ujenzi wa barabara za juu 
katika makutano ya Chang’ombe na UHASIBU; 

 

(iii) Ujenzi wa barabara ya Tabora – Koga – Mpanda (Sehemu ya Usesula 
– Komanga km (108) na Sikonge Spur (km 7.5); 

 
(iv) Ujenzi wa barabara ya Tabora – Koga – Mpanda (Sehemu ya 

Komanga – Kasinde km (108) na Inyonga Spur (km 4.8); 
 

(v) Ujenzi wa barabara ya Tabora – Koga – Mpanda (Sehemu ya 
Kasinde – Mpanda km (108) na Urwira Spur (km 3.7); 

 
(vi) Ujenzi wa barabara ya Mbinga – Mbamba Bay (km 66); 

 
(vii) Upanuzi wa barabara ya Mwai Kibaki (Old Bagamoyo) – km 5.2 na 

Daraja la Mlalakuwa; 
 

(viii) Upanuzi wa barabara ya Bendera Tatu – Kamata (km 1.3); 
 

(ix) Ujenzi wa Miundombinu ya Mabasi Yaendayo Haraka Awamu ya 
Tatu (BRT Phase III) itakayohusisha barabara za Nyerere na Uhuru, 
Bibi Titi na Azikiwe kutoka katikati ya Jiji la Dar es Salaam hadi 
Gongo la Mboto (km 23.6); 

 

(x) Ujenzi wa Daraja la Kigongo – Busisi (km 3.2); 
 

(xi) Ujenzi wa Daraja la Momba na; 
 

(xii) Ujenzi wa Daraja la Sukuma; 

 
(xiii) Ujenzi kwa kiwango cha lami wa barabara ya Mugumu – Natta (km 

50); 
 

(xiv) Ujenzi kwa kiwango cha lami wa barabara ya Loliondo - Mto wa 
Mbu  Sehemu ya Waso – Sale Junction (km 50); 

 

(xv) Ujenzi kwa kiwango cha lami wa barabara ya Njombe - Makete (km 
109): 

 Njombe - Moronga  (km 54.5) 

 Moronga - Makete (km 54.5) 

 

(xvi) Ujenzi kwa kiwango cha lami wa barabara ya Uvinza - Mpanda 
(Sehemu ya Uvinza – Magunga: (km 60); 

(xvii) Ujenzi wa kiwango cha lami wa barabara ya Mkiwa - Itigi - Lulanga 
(km 57); 
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(xviii) Ujenzi kwa kiwango cha lami wa barabara ya Urambo - Kaliua (km 

28); 
 

(xix) Ujenzi kwa kiwango cha lami wa barabara ya Mpemba - Isongole 
(km 51) na; 
 

(xx) Ujenzi kwa kiwango cha lami wa barabara ya Rudewa - Kilosa (km 
18). 

 
2.2 MASUALA YA USALAMA BARABARANI NA MIZANI YA KUPIMA 

UZITO WA MAGARI 

 

Katika kipindi cha mwaka mmoja wa Serikali ya Awamu ya Tano, Wizara 

imeendelea kusimamia shughuli za Usalama Barabarani kwa kufanya kazi 

zifuatazo:- 

 

(i) Kuweka Mfumo wa Taarifa za Ajali Barabarani (Road Accident  

Information System - RAIS) 

 

Wizara imekamilisha kuweka mfumo wa ukusanyaji wa taarifa za ajali za 

barabarani, ambao utawezesha pamoja na masuala mengine, kupanga 

mikakati ya kutatua changamoto mbalimbali za usalama barabarani. 

Mfumo huo umeanza kutumika mwezi Agosti, 2016 kwa mikoa yote hapa 

nchini. Lengo la mfumo huo ni kupata idadi ya majeruhi, vifo na athari 

nyingine zinazotokana na ajali za barabarani. Mafunzo ya uingizaji wa 

taarifa za ajali za barabarani yanaendelea kutolewa kwa askari wa Kikosi 

cha Usalama Barabarani nchi nzima. 

 

(ii) Kuweka Mfumo wa Utoaji wa Vibali kwa Mizigo isiyo ya Kawaida 

kwa njia ya Kielektroniki (Electronic Abnormal Load Permit 

System) 

 

Wizara imekamilisha uwekaji wa mfumo wa utoaji wa vibali kwa mizigo 

isiyo ya kawaida kwa njia ya kielekroniki. Mfumo huu umeanza kutumika 

mwezi Aprili, 2016 na unatekelezwa kwa kuwezesha vibali kutolewa kwa 

wakati na hivyo kupunguza muda kwa wasafirishaji kupata vibali hivyo. 
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(iii) Ufungaji wa Mizani Inayopima Magari Yakiwa Kwenye Mwendo 

(Weigh in Motion Weighbridges) 

 

Mizani ya kisasa ya kupima magari yakiwa kwenye mwendo imejengwa 

katika eneo la Mikese, Morogoro. Mizani hii ni ya pili katika Ukanda wa Kati 

baada ya mizani ya Vigwaza Mkoani Pwani ambapo imesaidia kupunguza 

msongamano wa magari wakati wa kupima uzito na hivyo kupunguza kero 

ya kusubiri muda mrefu kwa wasafirishaji kupima magari. 

 

(iv) Ufungaji wa Kamera za CCTV Kwenye Vituo vya Mizani ya Kupima 

Magari 

 

Wizara inaendelea kuweka kamera za CCTV kwenye vituo vya mizani ili 

kuongeza uwazi na kuleta ufanisi wa utendaji kwenye vituo hivyo. Hivi sasa 

kamera hizo zimeshafungwa katika vituo vitatu vya Vigwaza, Horohoro na 

Sirari na ufungaji unaendelea kwenye vituo vingine nchini. Lengo ni 

kuhakikisha kuwa vituo vinafanya kazi kwa kuzingatia Sheria, kanuni na 

taratibu zilizowekwa za kupima magari ya mizigo. 

 

(v) Ujenzi wa Vituo vya Ukaguzi vya Pamoja (One Stop Inspection 

Stations - OSIS) 

 

Ili kupunguza muda wa usafirishaji wa mizigo kwenda nje ya nchi, Wizara 

inaendelea na hatua za ujenzi wa Vituo vya Ukaguzi wa Pamoja (One Stop 

Inspection Stations – OSIS) katika Ukanda wa Kati na Ukanda wa Dar es 

Salaam.  Mradi wa ujenzi wa vituo vya ukaguzi vya pamoja katika eneo la 

Manyoni (Singida) na Nyakahura (Kagera) na upanuzi wa kituo cha Vigwaza 

(Pwani) katika Ukanda wa Kati upo katika hatua ya ununuzi wa 

Mkandarasi wa ujenzi. Aidha, mradi wa ujenzi wa vituo vya pamoja vya 

ukaguzi vya Mikumi (Morogoro), Makambako (Njombe) na Mpemba (Mbeya) 

katika Ukanda wa Dar es Salaam upo kwenye hatua ya usanifu. Lengo la 

kujenga vituo hivyo ni kupunguza vituo vya ukaguzi na hivyo kupunguza 

muda wa safari hususan kwa magari yanayosafirisha mizigo kutoka 

bandari ya Dar es Salaam kwenda nchi za jirani katika kanda hizi. 

 

Wizara imeanzisha utaratibu wa kutoa vibali maalum kwa magari 

yanayosafirisha mizigo nje ya nchi ili kuweza kupima uzito katika vituo 

vitatu ya mizani vya Vigwaza (Pwani), Njuki (Singida) na Nyakahura 

(Kagera) kwa magari yanayotumia Ukanda wa Kati. Aidha, kwa Ukanda wa 

Dar es Salaam, magari yanapimwa uzito katika vituo vinne vya mizani vya 
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Vigwaza (Pwani), Mikumi (Morogoro), Makambako (Njombe) na Mpemba 

(Mbeya). 

 

2.3 MIRADI YA VIVUKO, NYUMBA NA MAJENGO YA SERIKALI 

 

2.3.1  Ununuzi na Ukarabati wa Vivuko  

 

Serikali imeendelea na ununuzi wa vivuko vipya na ukarabati wa vivuko 

vilivyopo ili kuboresha huduma ya vivuko. Katika kipindi cha mwaka 

mmoja, kuanzia Novemba, 2015 hadi Novemba, 2016, miradi ifuatayo 

imetekelezwa:- 

 

(i) Wizara imekamilisha ujenzi wa Kivuko kipya cha Mto Pangani (MV 

Tanga) mkoani Tanga chenye uwezo wa kubeba tani 50 sawa na abiria 

100 na magari 6.  

(ii) Ukarabati wa kivuko cha MV Magogoni chenye uwezo wa kubeba tani 

500; yaani abiria 2,000 na magari 60, umekamilika. 

(iii) Wizara imekamilisha ukarabati mkubwa wa kivuko cha MV Nyerere 

chenye uwezo wa kubeba tani 25 sawa na abiria 100 na magari 

mawili. Kivuko hicho kinatoa huduma kati ya Bugolora (Ukerewe) na 

Kisiwa cha Ukara mkoani Mwanza.  

(iv) Kukamilisha ukarabati wa kivuko cha MV Kilombero II ambacho 

kilipata ajali ya kuzama majini katika Mto Kilombero mwezi Januari, 

2016.  

(v) Wizara inaendelea na ujenzi wa Kivuko kipya cha Magogoni – 

Kigamboni chenye uwezo wa kubeba tani 170 (sawa na abiria 800 na 

magari 22). Kazi ya ujenzi wa kivuko hiki ilianza rasmi tarehe 01 

Juni, 2016 na inatarajiwa kukamilika Desemba, 2016. 

(vi) Taratibu za zabuni kwa ajili ya ununuzi wa kivuko kipya cha Kigongo 

– Busisi chenye uwezo wa kubeba tani 250 (sawa naabiria 1,000 na 

magari 46) unaendelea. 

(vii) Wizara inaendelea na taratibu za zabuni kwa ajili kupata 

Makandarasi wa kujenga na kuleta boti tatu (3) za kivuko cha Utete, 

Kilambo na Pangani.  

(viii) Kuendelea na taratibu za zabuni kwa ajili ya kumpata mkandarasi wa 

kufanya kazi ya kuhuisha mashine za kukatia tiketi (automated 

vending machine) kwa ajili ya kuboresha mapato katika kivuko cha 

Magogoni – Kigamboni. 
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2.3.2  Ujenzi wa Nyumba na Majengo ya Serikali 

Katika kipindi cha Novemba, 2015 hadi Novemba, 2016, Wizara imeendelea 

kutekeleza kazi za ujenzi wa nyumba na majengo ya Serikali pamoja na 

huduma ya ushauri kwa Wizara, Idara na Taasisi za Umma kuhusu miradi 

ya ujenzi wa nyumba na majengo ya Serikali. Kazi zilizofanyika ni kama 

ifuatavyo:- 

(i) Ujenzi wa Jengo la ghorofa 10 lililopo Mtaa wa Wachaga, Arusha 

ulikamilika Novemba, 2015  

(ii) Ujenzi wa Jengo la ghorofa 8 lililopo eneo la Ada Estate (Dar es 

Salaam) ulikamilika Februari, 2016. 

(iii) Ujenzi wa nyumba 8 za Majaji katika mikoa ya Arusha (1), Tanga (1), 

Dar es Salaam (2), Mbeya (1), Iringa (1), Dodoma (1) na Ruvuma (1) 

umekamilika Januari, 2016. 

(iv) Ujenzi wa nyumba za Watumishi wa Umma eneo la Bunju – Dar es 

Salaam Awamu ya Pili (Nyumba 128) unaendelea. Aidha, TBA 

inaendelea na ukamilishaji wa nyumba za Majaji na nyumba za 

Watumishi wa Umma mkoani Pwani. 

(v) Wakala wa Ufundi na Umeme (TEMESA) umekamilisha ujenzi wa 

karakana mpya ya matengenezo ya magari mkoani Manyara mwezi 

Novemba, 2015. 

(vi) Kuanza ujenzi wa majengo yenye ghorofa 8 eneo la Magomeni 

Quarters Mkoani Dar es Salaam yenye jumla ya nyumba 644 kwa 

gharama ya Shilingi bilioni 20.0  

(vii) Wakala wa Majengo Tanzania unaendelea na ujenzi wa madarasa, 

mabweni ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na Shule za Sekondari 

yenye thamani ya Shilingi bilioni 35.6 kama ifuatavyo:- 

a) Ujenzi wa mabweni 20 ya Wanachuo wa Chuo Kikuu cha DSM 

sehemu ya Mlimani kwa gharama ya Shilingi bilioni 10.0. 

b) Ujenzi wa mabweni 12 na madarasa 6 na nyumba 30 za walimu 

wa shule ya Sekondari Ihungo na ukarabati wa majengo ya 

maabara yaliyoharibiwa na tetemeko la ardhi mkoani Kagera. 

c) Ujenzi wa mabweni 12, madarasa 6, nyumba 25 za walimu na 

jengo 1 la Utawala katika shule ya Sekondari Nyakato mkoani 

Kagera. 

d) Ujenzi wa nyumba 20 za walimu katika shule ya Sekondari 

Rugambwa zilizoharibiwa na tetemeko la ardhi mkoani Kagera. 
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(viii) Ukarabati wa nyumba na majengo 24 kwa gharama ya Shilingi 

Bilioni 6.0 umetekelezwa kama ifuatavyo:- 

a) Ukarabati wa majengo 14 ya Ikulu Ndogo ya Chamwino. 

b) Ukarabati wa majengo matatu (3) ya Ikulu Ndogo ya Arusha  

c) Ujenzi wa majengo 7 ya Ofisi na Makazi ya Waziri Mkuu 

Dodoma. 

d) Ukarabati wa nyumba 27 za Viongozi zilizopo maeneo ya 

Msasani, Kijitonyama na Mikocheni. 

e) Ukarabati wa majengo 61 ya Wakala wa Majengo (TBA) nchi 

nzima. 

(ix) Kununua jumla ya viwanja 22 vyenye ukubwa wa hekari 3.5. 

(x) Kuhusu Ajira na Mafunzo ya Watumishi, Wakala wa Majengo 

umetekeleza yafuatayo:- 

a) Kutoa ajira 2,060 za mafundi na vibarua wa kutekeleza miradi 

mbalimbali nchi nzima ya ujenzi wa nyumba na majengo ya 

Serikali. 

b) Kutoa mafunzo kwa wanafunzi 62 walio katika mafunzo kwa 

vitendo kutoka katika Vyuo Vikuu vitano (5). 

c) Kutoa mafunzo kwa Wahitimu 42 wa Vyuo Vikuu ili kupata 

usajili wa Bodi za Kitaaluma (AQRB na ERB). 

(xi) Uanzishwaji wa Kikosi cha Ujenzi Tanzania (Tanzania Building Agency 

– Brigade) kumewezesha kupunguza gharama za ujenzi kwa asilimia 

kati ya 30 na 40. 

(xii) Ununuzi wa vifaa vya kupima ubora wa majengo bila kuyaharibu/ 

kuyabomoa (Non - Destructive Testing – NDT Equipment) vinavyopima 

ubora wa majengo kwa haraka. Vifaa hivyo ni:- 

a) Rebound Hammer kwa ajili ya kupima uimara wa zege 

lililokauka. 

b) Concrete cover meter/ Rebar locator kwa ajili ya kupima ukubwa 

wa nondo na umbali uliowekwa. 

c) Ultrasonic System/Testing Device kwa ajili ya kupima 

muonekano wa ndani wa zege lililokauka. 
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2.4 UJENZI NA UKARABATI VIWANJA VYA NDEGE 

 

Tangu Serikali ya Awamu ya Tano ilipoingia madarakani Novemba, 2015, 

Wizara imeendelea kutekeleza majukumu yake ya ujenzi, ukarabati na 

upanuzi wa viwanja vya ndege nchini. Kazi zilizofanyika katika kipindi cha 

mwaka mmoja ni kama ifuatavyo:- 

 

i) Kukamilika kwa ukarabati wa Kiwanja cha Ndege cha Dodoma mwezi 

Agosti, 2016; 

ii) Kukamilika kwa upembuzi yakinifu na usanifu wa awali kwa ajili ya 

ukarabati na upanuzi wa Jengo la Pili la Abiria (TB II) katika Kiwanja 

cha Kimataifa cha Julius Nyerere. Hivi sasa majadiliano kuhusu 

Mkataba wa Mkopo baina ya Serikali ya Tanzania na Serikali ya 

Ufaransa yanaendelea; 

iii) Kukabidhi eneo la mradi kwa Mkandarasi wa mradi wa ujenzi wa 

barabara ya pili ya kuruka na kutua ndege, barabara ya viungio, eneo 

la maegesho ya ndege na ujenzi wa mifumo ya taa za kuongozea 

ndege. Kuweka mifumo ya mawasiliano ya kuongozea ndege (NavAids) 

katika Kiwanja cha Ndege Tabora mnamo mwezi Agosti, 2016; 

iv) Kazi ya ukarabati na Upanuzi wa Kiwanja cha Ndege cha Mwanza 

unaendelea; 

v) Kuanza kazi ya kusimika taa za kuongozea ndege katika Kiwanja cha 

Ndege Songwe Septemba, 2016; 

vi) Kukamilika usanifu wa kina na kufanya maandalizi ya makabrasha 

ya zabuni kwa ajili ya ukarabati wa Kiwanja cha Ndege cha Mtwara. 

vii) Kuendelea na ujenzi wa Jengo la Tatu la Abiria (TB III) katika Kiwanja 

cha Ndege cha Kimataifa cha Julius Nyerere ambalo limekamilika kwa 

asilimia 65; 

viii)  Wizara inaendelea na ununuzi wa Mhandisi Mshauri kwa ajili ya 

ukarabati na upanuzi wa Kiwanja cha Ndege cha Kigoma awamu ya 

pili. 

ix) Ukarabati na Upanuzi wa Kiwanja cha Ndege cha Tabora awamu ya 

pili umeanza Agosti, 2016; 

x) Usanifu wa kina kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa viwanja vya 

ndege 11 umekamilika mwezi Oktoba, 2016. Viwanja hivyo ni Lindi, 

Iringa, Njombe, Musoma, Moshi, Tanga, Songea, Singida, Lake 

Manyara, Kilwa Masoko na Simiyu; 

xi) Ujenzi wa Kiwanja cha Ndege cha Mkoa wa Geita unaendelea. 

xii) Taratibu za zabuni kwa ajili ya kuwapata Makandarasi wa kufanya 

ukarabati na upanuzi wa viwanja vya ndege vya Sumbawanga na 

Shinyanga zipo katika hatua za mwisho; na 
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xiii) Maandalizi kwa ajili ya ukarabati na upanuzi wa viwanja vya ndege 

vya Mtwara, Musoma, Iringa na Songea yameanza. 

 

2.5 USIMAMIZI NA MAENDELEO YA RASILIMALI WATU 

 

Katika kipindi cha kuanzia Novemba, 2015 hadi Novemba, 2016 Wizara 

imeendelea kuimarisha uwajibikaji katika usimamizi wa Rasilimali Watu  

kwa kuzingatia Sheria, Kanuni, Taratibu, Maadili na Misingi ya Utumishi 

wa Umma. Kazi zilizofanyika ni pamoja na:- 

 

(i) Kufanya uhakiki wa Rasilimali Watu pamoja na taarifa za malipo ya 

mishahara (Computer Processed Payroll Data Sheet) kwa watumishi 

wa Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano (Fungu 98 –Ujenzi) 

na Taasisi zilizo chini yake kwa ajili ya udhibiti wa taarifa za 

kiutumishi na malipo ya mishahara; 

 

(ii) Kupitia vyeti vya Kitaaluma (Kidato cha Nne na Sita) na Mafunzo 

(Vyuo) vya watumishi wote na kuwasilisha Baraza la Taifa la 

Mitihani (NECTA) kwa ajili ya uhakiki ili kubaini watumishi ambao 

wamejipatia ajira kwa njia ya udanganyifu; 

 

(iii) Kusimamia ajira ya raia wa kigeni wanaofanya kazi katika miradi ya 

barabara na madaraja ili kudhibiti na kuepuka ajira holela ya 

wageni katika miradi ya umma na; 

 

(iv) Kufanya maandalizi ya kuhamia Dodoma. Utekelezaji wa Agizo la 

kuhamia Dodoma unazingatia maelekezo ya Serikali ambapo 

unafanyika kwa Awamu 3. Awamu ya Kwanza inawahusu Viongozi 

Wakuu wa Wizara na Menejimenti ambao watahamia kati ya mwezi 

Septemba, 2016 na Februari, 2017. Awamu ya pili itakuwa mwaka 

wa fedha 2017/2018 na Awamu ya Tatu katika mwaka wa fedha 

2018/2019. 

 

 Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano imepata jengo la 

ghorofa tano (5) linalomilikiwa na Wakala wa Majengo Tanzania 

(TBA) ambalo litakuwa Makao Makuu ya muda ya Wizara ya 

Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano. Jengo hilo lipo katika hatua 

za mwisho za ujenzi (finishing). Wakala wa Majengo Tanzania 

unaendelea kukamilisha jengo hilo ikiwa ni pamoja na uwekaji 

umeme na maji, miundombinu ya mawasiliano na kutenganisha 
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(partitioning) vyumba kwa ajili ya Ofisi. 

 Katika Mpango wa muda mrefu, Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na 

Mawasiliano (Sekta ya Ujenzi) imeelekeza Wakala wa Majengo 

Tanzania (TBA) kuanza ujenzi wa nyumba hamsini (50) za 

makazi ya watumishi wa Serikali mjini Dodoma kila mwaka 

kuanzia mwaka wa fedha 2017/2018. 

 

3.0 FEDHA ZILIZOPOKELEWA NA WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA 

MAWASILIANO (UJENZI) 

 

Katika kipindi cha Novemba, 2015 hadi Oktoba, 2016 Wizara ya Ujenzi, 

Uchukuzi na Mawasiliano ilipokea jumla ya Shilingi 

1,520,787,184,489.72 kwa ajili ya miradi ya maendeleo. Fedha hizo 

zinajumuisha kiasi cha Shilingi 485,064,900,380.00 fedha za Mfuko wa 

Barabara, Shilingi 827,242,841,663.72 kutoka Mfuko Mkuu wa Serikali 

na Shilingi 208,479,442,446.00 fedha za nje kutoka kwa Washirika wa 

Maendeleo kwa ajili ya miradi ya maendeleo. 

 

Katika mwaka wa fedha 2016/2017, bajeti ya miradi ya maendeleo ni 

Shilingi 2,176,204,557,000.00. Kati ya hizo, fedha za ndani ni Shilingi 

1,248,721,422,000.00, fedha za nje ni Shilingi 344,838,635,000.00 na 

fedha za Mfuko wa Barabara ni Shilingi 582,644,500,000.00 

ikilinganishwa na Shilingi 883,832,338,500.00 zilizotengwa katika mwaka 

wa fedha 2015/16. Hii ni ongezeko la asilimia 146.22 ukilinganisha bajeti 

ya miradi ya maendeleo kwa mwaka wa fedha 2016/17 na mwaka wa fedha 

2015/16. Aidha, katika mwaka wa fedha 2016/2017 Wizara imetengewa 

Shilingi bilioni 200 kwa ajili ya miradi ya viwanja vya ndege. 

 

4.0 HITIMISHO 

 

Katika mwaka wa kwanza wa Serikali ya Awamu ya Tano kwa kipindi cha 

kuanzia Novemba, 2015 hadi Novemba, 2016 kasi ya utekelezaji wa miradi 

ya ujenzi na ukarabati wa barabara, vivuko, nyumba na majengo ya 

Serikali imeongezeka kufuatia Sekta ya Ujenzi kupatiwa jumla ya Shilingi 

1,520,787,184,489.72 zinazojumuisha Shilingi 827,242,841,663.72 

fedha za ndani kutoka Mfuko Mkuu wa Serikali, Shilingi 

208,479,442,446.00 fedha za nje kutoka kwa Washirika wa Maendeleo na 

Shilingi 485,064,900,380.00 fedha za Mfuko wa Barabara. Wizara ya 

Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano (Sekta ya Ujenzi) itaendelea kutekeleza 

kikamilifu majukumu yake hususan miradi ya maendeleo kulingana na 

mpango kazi na bajeti ya mwaka wa fedha 2016/2017.  


